กล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวน
โรงเรียนบ้านมาบกระเปา
ผู้จัดทำ
1.
เด็กหญิงปภาดา เขื่อนแก้ว ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2
2.
เด็กหญิงกนกวรรณ บุญชู ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2
3.
เด็กหญิงวริศรา แก้วสว่าง ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
2
ครูที่ปรึกษาโครงการ
1.
นางสาวสิริรัตน์ พรหมปั้น ตำแหน่ง ครู คศ.1
2.
นางสาวกมลชนก พึ่งบุญเรือง ตำแหน่ง ครูพี่เลี้ยง
รายงานฉบับนี้เป็นส่วนประกอบของสหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบกระเปา
ตำบลหนองโสน อำเภอสามง่าม
จังหวัดพิจิตร
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาพิจิตร
เขต 1
คำนำ
รายงานเล่มนี้จัดทำขึ้นเพื่อการประกอบกิจการงานสหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบกระเปา
และเป็นการเผยแพร่สูตรการทำกล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวนสู่ชุมชน
โดยมีวิทยากรจากนในชุมชนมาสาธิตการทำกล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวนให้นักเรียนได้รับความรู้ และนำความรู้มาผลิตกล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวนในโรงเรียน
เพื่อสร้างรายได้ให้แก่สหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบกระเปา
ขอขอบคุณป้าบุญชู เที่ยงธรรม
วิทยากรจากชุมชนบ้านมาบกระเปา
ผอ.สายัณห์ หอกุล ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านมาบกระเปา คุณครูสิริรัตน์ พรหมปั้น คุณครูกมลชนก พึ่งบุญเรือง
และคณะครูโรงเรียนบ้านมาบกระเปาทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง
ที่ให้การสนับสนุนการผลิตกล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวน เป็นอย่างดีมาโดยตลอด ผิดพลาดประการใด ทางคณะผู้จัดทำขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
คณะผู้จัดทำ
หลักการและเหตุผล
เนื่องจากพื้นที่โรงเรียนบ้านมาบกระเปา และชุมชนใกล้เคียง ได้ปลูกกล้วยน้ำว้าไว้เกือบทุกบ้าน กล้วยที่เหลือจากการบริโภคในครัวเรือนแล้วจะจำหน่ายเป็นรายได้เสริม
แต่ก็ราคาถูกมาก กลุ่มสหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบกระเปา จึงได้คิดวิธีการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากกล้วยน้ำหว้าเป็นกล้วยฉาบ
แต่ผลิตภัณฑ์กล้วยฉาบเป็นสูตรดั้งเดิม
จึงคิดสูตรกล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวน ขึ้นเพื่อเพิ่มมูลค่าให้ผลิตภัณฑ์และเพิ่มทางเลือกให้กับผู้บริโภค
วัตถุประสงค์
1. เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนมีการผลิต การแปรรูป การผลิตภัณฑ์จากกล้วยครบวงจร
2. เพื่อการส่งเสริมกิจการงานสหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบการเปามีรายได้ตลอดปี
1. เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนมีการผลิต การแปรรูป การผลิตภัณฑ์จากกล้วยครบวงจร
2. เพื่อการส่งเสริมกิจการงานสหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบการเปามีรายได้ตลอดปี
3. เพื่อเพิ่มมูลค่าให้ผลิตภัณฑ์และเพิ่มทางเลือกให้กับผู้บริโภค
4. เพื่อสร้างเอกลักษณ์ของโรงเรียนบ้านมาบกระเปา
4. เพื่อสร้างเอกลักษณ์ของโรงเรียนบ้านมาบกระเปา
ผลที่คาดว่าจะได้รับ
1. นักเรียนมีความรู้ในการผลิตกล้วยฉาบสอดไส้มะขามกวน
2. กิจการงานสหกรณ์โรงเรียนบ้านมาบกระเปามีรายได้ตลอดปี
3. เกิดกลุ่มสหกรณ์ประกอบการเรื่องกล้วยแบบครบวงจร
3. เกิดกลุ่มสหกรณ์ประกอบการเรื่องกล้วยแบบครบวงจร
4. เกิดการพัฒนาการผลิตกล้วยอย่างยั่งยืนเป็นเอกลักษณ์ของตำบลหนองโสน
วัสดุ/อุปกรณ์
1. กะละมัง 7. ตะแกรง
2. กระทะ 8. มีด
3. ตะหลิว 9. ที่สไลด์กล้วย
4. ช้อน 10. ถุงพลาสติก
5. ไม้พายยาว 11. ถุงจีบ
6. ถาด
วัตถุดิบและส่วนผสมในการทำกล้วยฉาบ
1. กล้วยน้ำหว้าดิบ 4 กิโลกรัม
2. ใบเตย 5 ใบ
3. เกลือ 3 ช้อนโต๊ะ
4. น้ำมัน 2 ลิตร
5. น้ำเปล่า 9 ลิตร
ขั้นตอนในการทำกล้วยฉาบ
1. เตรียมน้ำเปล่าใส่กะละมังผสมเกลือ
2. นำกล้วยน้ำหว้าดิบที่เตรียมไว้มาปลอกเปลือกให้หมด
3. นำกล้วยที่ปลอกเปลือกแล้วมาแช่น้ำเกลือที่เตรียมไว้สักพัก
4. สไลด์กล้วยดิบโดยใช้ใบมีดสไลด์กล้วยให้เป็นแผ่นบางๆ สไลด์ตามแนวยาวของผลกล้วย
5. ตั้งกระทะให้ร้อน
เติมน้ำมันพืชลงในกระทะให้พอดี รอจนน้ำมันร้อน
6. ใส่กล้วยที่สไลด์ลงทอดในกระทะและใช้ไม้พายขนาดยาวคนเพื่อให้กล้วยแตกตัวออกจากกัน
เมื่อกล้วยเริ่มเหลืองตัดใบเตยใส่ลงในกระทะ
พอกล้วยเหลืองตัดกล้วยขึ้นมาพักบนตะแกรงให้เย็น เพื่อรอใส่ไส่มะขามกวน
ส่วนผสมไส้มะขามกวน
1. เนื้อมะขามเปรี้ยวสุกสับละเอียด 1 กิโลกรัม
1. เนื้อมะขามเปรี้ยวสุกสับละเอียด 1 กิโลกรัม
2.
หัวกะทิ ½ กิโลกรัม
3. มะพร้าวทึนทึกขูดฝอย ½ กิโลกรัม
3. แบะแซ ½
กิโลกรัม
4. น้ำ 1 ลิตร
5. ตาลทราย 1 กิโลกรัม
6. นมข้นหวาน ½ กระป๋อง
7. เกลือป่น ½
ช้อนโต๊ะ
วิธีการทำไส้มะขามกวน
1. นำมะขามเปียกมาแช่น้ำ เอาเม็ดออก จากนั้นนำไปปั่นพอละเอียดและกรองเอาแต่น้ำ
1. นำมะขามเปียกมาแช่น้ำ เอาเม็ดออก จากนั้นนำไปปั่นพอละเอียดและกรองเอาแต่น้ำ
2. ตั้งกระทะให้ร้อน นำหัวกะทิ น้ำตาลทราย แบะแซ เคี่ยวพอกะทิแตกมัน
2. ใส่น้ำมะขามเปียกที่เตรียม ผสมเกลือป่น
มะพร้าวทึนทึกขูดฝอย นมข้นหวานกวนให้ส่วนผสมเหนียวและงวดลงขนาดพอปั้นได้
3. ยกลงรอให้เย็นปั้นเป็นก้อนกลมๆแบนๆ นำมะขามกวนใส่เป็นไส้ลงบนกล้วยฉาบ 1แผ่น จากนั้นนำกล้วยฉาบอีก1แผ่นมาปะกบกัน
การคำนวณราคาต้นทุน-กำไร
**ต้นทุน***
-
น้ำมัน 2 ลิตร 45* = 90 บาท
-
เกลือ 1 ถุง 5*1 = 5 บาท
-
กล้วย 4 กิโลกรัม 4*8 = 32 บาท
-
ถุงบรรจุผลิตภัณฑ์ 45*1 = 45 บาท
-
มะขามกวน 4 กิโลกรัม 50*4 = 200
บาท
***รวม*** 372 บาท
ต่อผลิตภัณฑ์ 80 ถุง
**คำนวณราคาขาย**
-
ผลิตภัณฑ์ 80 ถุง
-
จำหน่ายถุงละ
8 บาท
***ขายได้*** 640
บาท
**กำไร**
-
ต้นทุน 372
บาท
-
ขายได้ 640 บาท
***กำไร*** 268 บาท
รูปภาะผลิตภัณฑ์ที่สำเร็จแล้ว
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น